03/01/2024 9:51 PM

ਫੋਨ ਨੂੰ Hackers ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ 5 ਗੱਲਾਂ ਦਾ ਰੱਖੋ ਧਿਆਨ, ਇੱਕ ਵੀ ਗਲਤੀ ਪੈ ਸਕਦੀ ਏ ਭਾਰੀ!

ਅੱਜ-ਕੱਲ੍ਹ ਹਰ ਹੱਥ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਫ਼ੋਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਅਹਿਮ ਹਿੱਸਾ ਬਣ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਫੋਨ ਨਾਲ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਛੋਟੇ-ਵੱਡੇ ਕੰਮ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵੀ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਆਈਫੋਨ ਥੋੜੇ ਮਹਿੰਗੇ ਹਨ, ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕਾਂ ਕੋਲ ਐਂਡਰਾਇਡ ਫੋਨ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਇੱਥੇ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਐਂਡਰਾਇਡ ਫੋਨ ਨੂੰ ਸਾਈਬਰ ਅਪਰਾਧੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ 5 ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਟਿਪਸ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ।

ਭਰੋਸੇਮੰਦ ਸਰੋਤਾਂ ਤੋਂ ਐਪਸ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰੋ:
ਤੁਹਾਡੇ ਫ਼ੋਨ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵੀ ਇਨਫੈਕਟਿਡ ਐਪ ਹੋਣ ਨਾਲ, ਤੁਹਾਡਾ ਫ਼ੋਨ ਹੈਕ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਵੇਰਵੇ ਹੈਕਰ ਕੋਲ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਐਪਸ ਨੂੰ ਗੂਗਲ ਪਲੇ ਸਟੋਰ ਤੋਂ ਹੀ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਤੀਜੀ ਧਿਰ ਦੇ ਸਰੋਤ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਫੋਨ ਦੀ ਐਪ ਨੂੰ ਵੀ ਹਮੇਸ਼ਾ ਅਪਡੇਟ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਐਪਸ ਨੂੰ ਰਿਵਿਊ ਕਰੋ :
ਗੂਗਲ ਪਲੇ ਸਟੋਰ ਤੋਂ ਕੋਈ ਵੀ ਐਪ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਉਸ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਐਪ ਦੇ ਡਿਵੈਲਪਰ ਵੇਰਵੇ, ਰੇਟਿੰਗ ਅਤੇ ਸਮੀਖਿਆ ਜ਼ਰੂਰ ਦੇਖਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ, ਕਈ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਪਲੇ ਸਟੋਰ ਵਿੱਚ ਇਨਫੈਕਟਿਡ ਐਪਸ ਪਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਗੂਗਲ ਨੇ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਨਾਲ ਹੀ ਜੇ ਫੋਨ ‘ਚ ਕੋਈ ਅਨਨੋਨ ਐਪ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਹਟਾ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਪਾਸਵਰਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੋ :
ਫ਼ੋਨ ਨੂੰ ਲਾਕ ਕਰਨ ਲਈ ਪਾਸਵਰਡ ਜਾਂ ਪੈਟਰਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਐਪਸ ਨੂੰ ਵੀ ਲਾਕ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਟੂ-ਫੈਕਟਰ ਆਥੈਂਟਿਕੇਸ਼ਨ ਨਾਲ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।ਐਂਟੀ ਵਾਇਰਸ ਇੰਸਟਾਲ ਕਰੋ:
ਆਪਣੇ ਫ਼ੋਨ ਨੂੰ ਮਾਲਵੇਅਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਵਾਇਰਸਾਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਫ਼ੋਨ ਵਿੱਚ ਐਂਟੀ ਵਾਇਰਸ ਇੰਸਟਾਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਤੁਸੀਂ ਸਰਕਾਰੀ ਪੋਰਟਲ Cyber Swachhta Kendra ਤੋਂ ਐਂਟੀ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਮੁਫ਼ਤ ਵਿਚ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।ਜਨਤਕ ਵਾਈਫਾਈ ਤੋਂ ਬਚੋ:
ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਜਨਤਕ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਮੌਜੂਦ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸ਼ੱਕੀ ਮੁਫਤ ਵਾਈਫਾਈ ਨਾਲ ਫੋਨ ਨੂੰ ਕਨੈਕਟ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ ਫੋਨ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਅਣਜਾਣ ਹੌਟਸਪੌਟ ਨਾਲ ਕਨੈਕਟ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਹੈਕਿੰਗ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।