07/21/2024 4:33 PM

ਕੀਰ ਸਟਾਰਮਰ ਜਿਹਨਾਂ ਨੇ ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਪਛਾੜ, ਬਣੇ ਯੂਕੇ ਦੇ PM

ਬ੍ਰਿਟੇਨ ‘ਚ ਵੀਰਵਾਰ (4 ਜੁਲਾਈ) ਨੂੰ ਆਮ ਚੋਣਾਂ ਲਈ ਵੋਟਿੰਗ ਖਤਮ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਵੋਟਿੰਗ ਖਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਥੇ ਵੋਟਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਹੋਈ ਤੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੀਆਂ ਆਮ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਵੋਟਰਾਂ ਨੇ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਕੀਰ ਸਟਾਰਮਰ ਨੂੰ ਚੁਣ ਲਿਆ ਹੈ। 14 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਸਟਾਰਮਰ ਸੁਨਕ ਨੂੰ ਸੱਤਾ ਤੋਂ ਬੇਦਖਲ ਕਰਕੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। ਹੁਣ ਸਵਾਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕੀਰ ਸਟਾਰਮਰ ਕੌਣ ਹੈ? ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕੀਰ ਸਟਾਰਮਰ ਬਾਰੇ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਸਟਾਰਮਰ ਮੌਜੂਦਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਚੋਣ ਲੜੇ ਹਨ। ਅਪ੍ਰੈਲ 2020 ਵਿੱਚ ਖੱਬੇ ਪੱਖੀ ਜੇਰੇਮੀ ਕੋਰਬੀਨ ਤੋਂ ਨੇਤਾ ਵਜੋਂ ਅਹੁਦਾ ਸੰਭਾਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਟਾਰਮਰ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਕੇਂਦਰ ਵੱਲ ਲਿਜਾਣ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀਆਂ ਰੈਂਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਰੋਧੀ-ਵਿਰੋਧੀ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਲਈ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉਸਦੇ ਸਮਰਥਕ ਉਸਨੂੰ ਇੱਕ ਵਿਹਾਰਕ ਅਤੇ ਭਰੋਸੇਮੰਦ ਨੇਤਾ ਵਜੋਂ ਦੇਖਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਨੂੰ ਇਸਦੀ ਆਰਥਿਕ ਮੰਦੀ ਵਿੱਚੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਦੇ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਮਰੱਥ ਹੈ।

ਕੀਰ ਸਟਾਰਮਰ ਕੌਣ ਹੈ?

1963 ਵਿੱਚ ਸਰੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਜ਼ਦੂਰ-ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ, ਸਟਾਰਮਰ ਦਾ ਪਾਲਣ-ਪੋਸ਼ਣ ਕਾਫ਼ੀ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਭਰਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਸਦਾ ਪਿਤਾ ਇੱਕ ਲੁਹਾਰ ਸਨ। ਸਟਾਰਮਰ ਦੀ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਨਾਲ ਬਹੁਤੀ ਸਾਂਝ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਸਦੀ ਮਾਂ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਨਰਸ ਸੀ, ਇੱਕ ਭਿਆਨਕ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਸੀ। ਸਟਾਰਮਰ ਦਾ ਅਸਾਧਾਰਨ ਪਹਿਲਾ ਨਾਮ ਉਸਦੇ ਸਮਾਜਵਾਦੀ ਮਾਪਿਆਂ ਦੁਆਰਾ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਪਿਤਾ ਕੀਰ ਹਾਰਡੀ ਨੂੰ ਸ਼ਰਧਾਂਜਲੀ ਵਜੋਂ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਸੀ।

ਸਟਾਰਮਰ ਦਾ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲਾ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਦੇਰ ਨਾਲ ਆਇਆ। ਉਹ 52 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ 2015 ਵਿੱਚ ਹੋਲਬੋਰਨ ਅਤੇ ਸੇਂਟ ਪੈਨਕ੍ਰਾਸ ਲਈ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਵਜੋਂ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇੱਕ ਕੁਸ਼ਲ ਵਕੀਲ ਵਜੋਂ ਉਸਦੀ ਸਾਖ ਨੇ ਉਸਦੇ ਸਿਆਸੀ ਉਭਾਰ ਦਾ ਰਾਹ ਪੱਧਰਾ ਕੀਤਾ। ਉਹ ਜਲਦੀ ਹੀ ਇਸ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ, ਅਤੇ ਸਾਬਕਾ ਲੇਬਰ ਨੇਤਾ ਜੇਰੇਮੀ ਕੋਰਬਿਨ ਦੇ ਅਧੀਨ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਸਕੱਤਰ ਵਜੋਂ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ।ਹਾਊਸਿੰਗ ਮੋਰਚੇ ‘ਤੇ, ਸਟਾਰਮਰ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਘਰ ਖਰੀਦਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਇੱਕ ਸਕੀਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਆਵਾਸ ਵਿਕਾਸ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। 1.5 ਮਿਲੀਅਨ ਨਵੇਂ ਘਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਯੋਜਨਾਬੰਦੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਵੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਿੱਖਿਆ ਇੱਕ ਹੋਰ ਤਰਜੀਹ ਹੈ, ਸਟਾਰਮਰ ਨੇ 6,500 ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿਯੁਕਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਸਕੂਲਾਂ ਲਈ ਟੈਕਸ ਬਰੇਕਾਂ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਤਨਖਾਹਾਂ ਲਈ ਵਿੱਤ ਦੇਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।