02/24/2024 8:40 PM

ਦਫ਼ਤਰ ‘ਚ ਦਿਨ ਭਰ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਸੁਸਤੀ ਅਤੇ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਆਲਸ, ਤਾਂ ਅਪਣਾਓ ਇਹ 5 TIPS

Fitness Tips : ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਸਮਾਂ ਬੈਠ ਕੇ ਬਿਤਾਉਂਦੇ ਹੋ? ਜੇਕਰ ਹਾਂ, ਤਾਂ ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਇੱਕ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਬੈਠਣਾ ਤੁਹਾਡੀ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਨੂੰ ਵਿਗਾੜ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਪੇਟ ਬਾਹਰ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੰਦਰੁਸਤੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵੀ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਘੇਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਐਕਟਿਵ ਰਹਿਣ ਲਈ ਕਸਰਤ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਸਰਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਨ ਨਹੀਂ ਲੱਗਦਾ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਵਿੱਚ ਆਲਸ ਵੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹੋ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਤੁਸੀਂ 5 ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਕਸਰਤ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਰੱਖ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ…

ਕਸਰਤ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਫਿੱਟ ਅਤੇ ਐਕਟਿਵ ਰਹਿਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ

ਤੁਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੋ : ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਪੂਰਾ ਦਿਨ ਕੋਈ ਕਸਰਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ, ਸੈਰ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਅੱਜ ਤੋਂ ਹੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 10,000 ਕਦਮ ਤੁਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿਓ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜੌਗਿੰਗ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਤੇਜ਼ ਸੈਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਨਾਲ 30 ਮਿੰਟਾਂ ਵਿੱਚ 200 ਕੈਲੋਰੀਆਂ ਘੱਟ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਸੈਰ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਨਿਯਮਤ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲੋਂ ਥੋੜਾ ਤੇਜ਼ ਚੱਲੋ।

ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਰ ਨਾ ਬੈਠੋ : ਦਫ਼ਤਰ ਜਾਂ ਹੋਰ ਕਿਤੇ ਵੀ ਇਕ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਰ ਤੱਕ ਨਾ ਬੈਠੋ। ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਪਾਣੀ ਦੀਆਂ ਬੋਤਲਾਂ ਆਦਿ ਨਾ ਰੱਖੋ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਉੱਠਣਾ ਪਵੇਗਾ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੀ ਕੈਲੋਰੀ ਵੀ ਬਰਨ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਲਈ ਚੰਗਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਕੁਰਸੀ ‘ਤੇ ਬੈਠਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਥੋੜ੍ਹੀ ਦੇਰ ‘ਚ ਸੈਰ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿਓ।

ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਖਿੱਚੋ : ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਦਫ਼ਤਰ ‘ਚ ਹੋ ਤਾਂ ਕੁਝ ਦੇਰ ‘ਚ ਪੂਰੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਹੱਥਾਂ-ਪੈਰਾਂ ਨਾਲ ਖਿੱਚਦੇ ਰਹੋ। ਇਸ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਖੁੱਲ੍ਹਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਰੱਖਣ ‘ਚ ਮਦਦ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਇੱਕ ਘੰਟੇ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਘਰ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰੋ : ਕੁਝ ਲੋਕ ਘਰ ਆ ਕੇ ਬਿਸਤਰਾ ਜਾਂ ਸੋਫਾ ਫੜ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਤੁਸੀਂ ਘਰ ਵਿੱਚ ਸਫਾਈ, ਰਸੋਈ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨ ਵਰਗੇ ਕੰਮ ਕਰਕੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਫਿੱਟ ਰੱਖ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਤੰਦਰੁਸਤੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਵਾਰ ਘਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਨੂੰ ਖੁਦ ਕਰੋ।

 

ਪਾਲਤੂ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨਾਲ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਬਿਤਾਓ : ਜੇ ਘਰ ਵਿਚ ਜਾਨਵਰ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰੋ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਬਿਤਾਓ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਅੱਗੇ-ਪਿੱਛੇ ਤੁਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੀ ਫਿਟਨੈਸ ਰੁਟੀਨ ਪੂਰੀ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ।