12/08/2023 7:14 AM

Jio 5G Vs Airtel 5G ਦੋਵਾਂ ‘ਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਕੌਣ? ਜਾਣੋ ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ ਤੇ ਨਾਨ ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ 5ਜੀ ਦੇ ਬਾਰੇ

ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਕੰਪਨੀ ਭਾਰਤੀ ਏਅਰਟੈੱਲ ਤੇ ਰਿਲਾਇੰਸ ਜੀਓ ਜਲਦੀ ਹੀ ਭਾਰਤ ਵਿਚ 5G ਨੈੱਟਵਰਕ ਲਾਂਚ ਕਰਨਗੀਆਂ। Jio 5G ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਦੀਵਾਲੀ ਯਾਨੀ 24 ਅਕਤੂਬਰ ਤਕ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਹੀ ਏਅਰਟੈੱਲ 12 ਅਕਤੂਬਰ ਤਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ 5ਜੀ ਸੇਵਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੇਗੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਜੀਓ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸਦਾ 5ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ਸਟੈਂਡਅਲੋਨ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਕੀ ਹੈ ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ 5ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ਅਤੇ ਨਾਨ-ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ 5ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ? ਆਓ ਇਸ ਬਾਰੇ ਵਿਸਥਾਰ ਵਿੱਚ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ।

ਕਿਹੜਾ ਨੈੱਟਵਰਕ ਹੈ ਵਧੀਆ

ਏਅਰਟੈੱਲ ਤੇ ਜੀਓ ਦੋਵੇਂ ਕੰਪਨੀਆਂ 5ਜੀ ਟ੍ਰਾਇਲ ‘ਚ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​5ਜੀ ਸਪੀਡ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਜੀਓ ਤੇ ਏਅਰਟੈੱਲ ਬਿਲਕੁਲ ਵੱਖਰੇ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਜਿੱਥੇ ਇਕ ਪਾਸੇ ਏਅਰਟੈੱਲ ਨਾਨ ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ 5ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਉਥੇ ਹੀ ਜੀਓ ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ 5ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੋਵਾਂ ਦੀਆਂ ਤਕਨੀਕਾਂ ਵਿੱਚ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਅੰਤਰ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਦੋਵੇਂ ਕਿਵੇਂ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਹੜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਹੈ?

ਕੀ ਹੈ 5G ਨਾਨ ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ ਨੈੱਟਵਰਕ

ਸਧਾਰਨ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨੈਟਵਰਕ ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਥਿਰ ਰਹਿਣ ਲਈ ਇੱਕ 4G ਨੈੱਟਵਰਕ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇੱਕ ਗੈਰ-ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ 5G ਨੈੱਟਵਰਕ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ‘ਚ 4G LTE ਦਾ EPC (Evolved Packet Core) 5G ਟਾਵਰ ਦੇ ਨਿਊ ਰੇਡੀਓ (NR) ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਮਤਲਬ ਨਾਨ ਸਟੈਂਡ ਅਲੋਨ 5ਜੀ ਟਾਵਰ 4ਜੀ ਦੇ ਈਪੀਸੀ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ 5G ਕੁਨੈਕਟੀਵਿਟੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਕੀ ਹੈ ਨਾਨ ਸਟੈਂਡ 5ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ

ਨਾਨ ਸਟੈਂਡ 5ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰ੍ਹਾਂ 4ਜੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ਨਾਲ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮਤਲਬ 5G ਦਾ ਟਾਵਰ 5G ਦੇ EPC ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਹੈ। ਇਹ ਇੱਕ 5G ਨੈੱਟਵਰਕ ਹੈ ਜੋ 4G ਤੋਂ ਬਿਲਕੁਲ ਵੱਖਰਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖਰਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ।

Author: Ekamnews