02/24/2024 7:09 AM

ਵਟਸਐਪ, ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਮ ਅਤੇ ਸਨੈਪਚੈਟ ਲੀਕ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਤੁਹਾਡਾ IP ਐਡਰੈੱਸ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਕਰੋ ਇਹ ਕੰਮ

ਅੱਜ ਕਰੋੜਾਂ ਲੋਕ ਕਾਲਾਂ ਅਤੇ ਚੈਟਾਂ ਲਈ ਵਟਸਐਪ, ਸਨੈਪਚੈਟ, ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਮ ਵਰਗੀਆਂ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਐਪਾਂ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਰਾਹੀਂ ਅੱਜ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਇੱਕ ਥਾਂ ਤੋਂ ਦੂਜੀ ਥਾਂ ਸੂਚਨਾ ਭੇਜਦਾ ਹੈ। ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਐਪਸ ਹੁਣ ਸਾਡੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਬਣ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਘੰਟੇ ਬਿਤਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਹ ਐਪਸ ਸਾਡੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਅਹਿਮ ਹਿੱਸਾ ਬਣ ਚੁੱਕੇ ਹਨ, ਪਰ ਇਹ ਐਪਸ ਸਾਡੀ ਨਿੱਜਤਾ ਨੂੰ ਵੀ ਵਿਗਾੜਦੇ ਹਨ। ਦਰਅਸਲ, ਇੱਕ ਕਾਲ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਦੂਜਾ ਵਿਅਕਤੀ IP ਐਡਰੈੱਸ ਰਾਹੀਂ ਤੁਹਾਡੀ ਸਥਿਤੀ ਜਾਣ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਐਪਸ ਵਟਸਐਪ, ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਮ, ਮੈਸੇਂਜਰ, ਫੇਸਟਾਈਮ, ਸਨੈਪਚੈਟ ਆਦਿ ਦੂਜੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡਾ IP ਪਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਰੱਖਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣੋ। ਅਜਿਹੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਐਪਸ ਕਾਲਿੰਗ ਲਈ ਪੀਅਰ-ਟੂ-ਪੀਅਰ ਕਨੈਕਸ਼ਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਪੀਅਰ-ਟੂ-ਪੀਅਰ ਜਾਂ p2p ਕਨੈਕਸ਼ਨ ਨਿੱਜੀ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਕਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਵਿਅਕਤੀ ਵਿਚਕਾਰ ਹੈ ਅਤੇ ਸਿਰਫ਼ ਤੁਸੀਂ ਦੋਵੇਂ ਹੀ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨੂੰ ਸੁਣ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਕਾਲਿੰਗ ਦੌਰਾਨ ਕੋਈ ਸਰਵਰ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਇੱਕ ਬਿਹਤਰ ਕਾਲਿੰਗ ਅਨੁਭਵ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇੱਕ p2p ਕਾਲ ਕਨੈਕਸ਼ਨ ਨਾਲ ਇੱਕ ਜੋਖਮ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡਾ IP ਪਤਾ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦੂਸਰਾ ਯੂਜ਼ਰ ਥੋੜੀ ਜਿਹੀ  ਲਗਾ ਕੇ ਤੁਹਾਡਾ IP ਐਡਰੈੱਸ ਲੱਭ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਰਾਹੀਂ ਤੁਹਾਡੀ ਲੋਕੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਇੱਕ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਜਾਣਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। IP ਐਡਰੈੱਸ ਸਹੀ ਸਥਾਨ ਨਹੀਂ ਦੱਸਦਾ ਪਰ ਇਹ ਉਪਭੋਗਤਾ ਨੂੰ ਭੂਗੋਲਿਕ ਖੇਤਰ ਬਾਰੇ ਦੱਸਦਾ ਹੈ। ਕਦੇ ਵੀ ਅਣਜਾਣ ਨੰਬਰਾਂ ਤੋਂ ਕਾਲਾਂ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਨਾ ਕਰੋ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਜਿਹੀ ਕਾਲ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਬਲੌਕ ਕਰੋ।