12/08/2023 8:13 AM

ਝੂਲਨ ਗੋਸਵਾਮੀ ਅੱਜ ਖੇਡੇਗੀ ਆਪਣਾ ਆਖਰੀ ਮੈਚ

ਭਾਰਤ ਦੀ ਦਿੱਗਜ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਝੂਲਨ ਗੋਸਵਾਮੀ ਅੱਜ ਕ੍ਰਿਕਟ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ ਕਹਿ ਦੇਵੇਗੀ। ਲਾਰਡਸ ‘ਚ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੀ ਮਹਿਲਾ ਟੀਮ ਦਾ ਮੈਚ ਉਸ ਦੇ ਕਰੀਅਰ ਦਾ ਆਖਰੀ ਮੈਚ ਹੋਵੇਗਾ।

20 ਸਾਲ 261 ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਇੱਕ 19 ਸਾਲਾ ਕੁੜੀ ਨੇ ਮਹਿਲਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕ੍ਰਿਕਟ ਵਿੱਚ ਕਦਮ ਰੱਖਿਆ ਸੀ। 5 ਫੁੱਟ 9 ਇੰਚ ਉੱਚੀ ਇਸ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਨੇ ਆਪਣੀ ਡੈਬਿਊ ਸੀਰੀਜ਼ ‘ਚ ਹੀ ਅਜਿਹਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾਇਆ ਕਿ ਉਹ ਨਾ ਸਿਰਫ ਟੀਮ ਦੀ ਰੈਗੂਲਰ ਖਿਡਾਰਨ ਬਣ ਗਈ ਸਗੋਂ ਟੀਮ ਦੇ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ੀ ਹਮਲੇ ਦੀ ਕਮਾਨ ਵੀ ਆਪਣੇ ਮੋਢਿਆਂ ‘ਤੇ ਲੈ ਲਈ। ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਝੂਲਨ ਗੋਸਵਾਮੀ ਨੇ ਇਸ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨੂੰ ਬਾਖੂਬੀ ਨਿਭਾਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਕ੍ਰਿਕਟ ਤੋਂ ਅਲਵਿਦਾ ਲੈਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

ਲਾਰਡਸ ‘ਚ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੀ ਮਹਿਲਾ ਟੀਮ ਦਾ ਮੈਚ ਝੂਲਨ ਦੇ ਕਰੀਅਰ ਦਾ ਆਖਰੀ ਮੈਚ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਤੇਜ਼ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਮੁੜ ਕਦੇ ਵੀ ਭਾਰਤੀ ਜਰਸੀ ‘ਚ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਨਜ਼ਰ ਨਹੀਂ ਆਉਣਗੇ। ਇਹ ਮੈਚ ਦੁਪਹਿਰ 3.30 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਝੂਲਨ ਗੋਸਵਾਮੀ ਦੇ ਵਨਡੇ ਕਰੀਅਰ ਦਾ ਇਹ 204ਵਾਂ ਮੈਚ ਹੋਵੇਗਾ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਉਹ ਵਨਡੇ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਿਕਟਾਂ ਲੈਣ ਵਾਲੀ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਹੈ। ਝੂਲਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਰੀਅਰ ‘ਚ ਹੁਣ ਤੱਕ 203 ਵਨਡੇ ਮੈਚਾਂ ‘ਚ 253 ਵਿਕਟਾਂ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਦੀ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ੀ ਔਸਤ 22.10 ਅਤੇ ਇਕਾਨਮੀ ਰੇਟ 3.37 ਰਹੀ।

ਇਸ ਆਖਰੀ ਮੈਚ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਝੂਲਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਕਰੀਅਰ ‘ਤੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਖੜੇ ਹੋ ਕੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਗੀਤ ਗਾਉਣਾ ਅਤੇ ਟੀਮ ਇੰਡੀਆ ਦੀ ਜਰਸੀ ਪਹਿਨਣਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਪਲ ਹੋਣਗੇ। ਬੀਸੀਸੀਆਈ ਨੇ ਆਖਰੀ ਮੈਚ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਝੂਲਨ ਦੀ ਉਸ ਨਾਲ ਹੋਈ ਗੱਲਬਾਤ ਦਾ ਵੀਡੀਓ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਟੈਸਟ ਅਤੇ ਵਨਡੇ ਵਿੱਚ ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਲੰਬਾ ਕਰੀਅਰ

ਟੀ-20 ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੈਚਾਂ ਵਿੱਚ, ਝੂਲਨ ਨੇ 68 ਮੈਚਾਂ ਵਿੱਚ 21.94 ਦੀ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ੀ ਔਸਤ ਅਤੇ 5.45 ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਦਰ ਨਾਲ 56 ਵਿਕਟਾਂ ਝਟਕਾਈਆਂ ਹਨ। ਉਹ ਟੀ-20 ਕ੍ਰਿਕਟ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਚੌਥੀ ਸਭ ਤੋਂ ਸਫਲ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਵੀ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਹ ਸੇਂਟ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਲਈ ਤੀਜੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਿਕਟ ਲੈਣ ਵਾਲੇ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਵੀ ਹਨ। ਟੈਸਟ ਕ੍ਰਿਕਟ ‘ਚ ਉਸ ਨੇ 12 ਮੈਚਾਂ ‘ਚ 44 ਵਿਕਟਾਂ ਲਈਆਂ ਹਨ। ਟੈਸਟ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ੀ ਔਸਤ 17.36 ਰਹੀ ਹੈ। ਝੂਲਨ ਦੇ ਨਾਂ ਟੈਸਟ ਅਤੇ ਵਨਡੇ ‘ਚ ਦੂਜੇ ਸਭ ਤੋਂ ਲੰਬੇ ਕਰੀਅਰ ਦਾ ਰਿਕਾਰਡ ਵੀ ਹੈ।

Author: Sahil Verma