03/01/2024 10:01 PM

ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ ਹੋ ਹਵਾਈ ਸਫਰ ਤਾਂ ਅਜ਼ਮਾਓ ਇਹ ਟਿਪਸ

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਫਲਾਈਟ ਵਿਚ ਸਫਰ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਰਨ ਦੀ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਕੁਝ ਲੋਕ ਫਲਾਈਟ ‘ਚ ਸਫਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਡਰਦੇ ਹਨ। ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਦੋਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹਵਾਈ ਯਾਤਰਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ।

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਫਲਾਈਟ ਵਿਚ ਸਫਰ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਰਨ ਦੀ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਕੁਝ ਲੋਕ ਫਲਾਈਟ ‘ਚ ਸਫਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਡਰਦੇ ਹਨ। ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਦੋਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹਵਾਈ ਯਾਤਰਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੋ ਤਾਂ ਚਿੰਤਾ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਤੁਹਾਡੇ ਮਨ ‘ਚ ਜੋ ਵੀ ਸਵਾਲ ਹਨ, ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜਵਾਬ ਲੈ ਕੇ ਆਏ ਹਾਂ। ਇਸ ਖਬਰ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੋਰਡਿੰਗ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਮੰਜ਼ਿਲ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਤੱਕ ਦੀ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਵਾਂਗੇ। ਇਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸੇਗਾ ਕਿ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਹੜੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਪੂਰੀਆਂ ਕਰਨੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ।

ਸੀਮਤ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਸਮਾਨ ਲੈ ਜਾਓ

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਫਲਾਈਟ ‘ਚ ਸਫਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ ਕਿ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਕੁਝ ਸਾਮਾਨ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਲੈ ਕੇ ਜਾਓ। ਫਲਾਈਟ ‘ਚ ਸਮਾਨ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣ ਦੇ ਕੁਝ ਨਿਯਮ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਾਲਣ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵਾਧੂ ਸਮਾਨ ਲੈ ਜਾਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਾਧੂ ਖਰਚੇ ਦੇਣੇ ਪੈਣਗੇ।

ਟਿਕਟ ਦਾ ਪ੍ਰਿੰਟਆਊਟ ਲਓ

ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਟਿਕਟ ਦਾ ਪ੍ਰਿੰਟਆਊਟ ਲਓ। ਐਸਐਮਐਸ ਟਿਕਟ ਏਅਰਪੋਰਟ ‘ਤੇ ਕਈ ਵਾਰ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਵੀ ਕਰਨਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਪਹੁੰਚੋ ਅਤੇ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਲੈ ਕੇ ਜਾਓ

ਫਲਾਈਟ ਦੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 2 ਘੰਟੇ ਪਹਿਲਾਂ ਪਹੁੰਚੋ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵਿਦੇਸ਼ ਯਾਤਰਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾਂ 3 ਤੋਂ 4 ਘੰਟੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੋ। ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਰਸਮੀ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ‘ਚ ਸਮਾਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਏਅਰਪੋਰਟ ਜਾ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਸਾਰੇ ਆਈਡੀ ਪਰੂਫ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਰੱਖੋ।

ਜਹਾਜ਼ ਗਾਈਡ ਨੂੰ ਸੁਣੋ

ਜਹਾਜ਼ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਸੀਟ ਲੱਭੋ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸੀਟ ਲੱਭਣ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਆ ਰਹੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਫਲਾਈਟ ਅਟੈਂਡੈਂਟ ਦੀ ਮਦਦ ਲਓ। ਫਲਾਈਟ ਅਟੈਂਡੈਂਟ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸੀਟ ਬੈਲਟ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਤੱਕ ਦੀ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰੋ ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਚਿੰਤਾ ਦੇ ਆਪਣੀ ਯਾਤਰਾ ਦਾ ਅਨੰਦ ਲਓ।

ਏਅਰਪੋਰਟ ‘ਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਫਲਾਈਟ ‘ਚ ਬੈਠਣ ਤੱਕ ਕਰੋ ਇਹ ਕੰਮ

– ਏਅਰਪੋਰਟ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਟਿਕਟ ਕੱਢੋ ਕਿਉਂਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤੁਹਾਡੀ ਟਿਕਟ ‘ਤੇ ਹੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਟਰਮੀਨਲ, ਸੀਟ ਜਾਂ ਏਅਰਲਾਈਨ ਦਾ ਸਮਾਂ ਦੇਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਟਿਕਟ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਨੈਵੀਗੇਟ ਕਰ ਸਕੋਗੇ।
– ਨਿਰਵਿਘਨ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਲਈ ਆਪਣਾ ਸਮਾਨ ਚੁੱਕਣ ਲਈ ਇੱਕ ਟਰਾਲੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੋ। ਟਰਾਲੀਆਂ ਰਵਾਨਗੀ ਦੇ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ਦੇ ਨੇੜੇ ਉਪਲਬਧ ਹਨ।
– ਆਪਣੀ ਟਿਕਟ ਦੇ ਨਾਲ ਆਪਣਾ ਆਈਡੀ ਪਰੂਫ਼ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣਾ ਨਾ ਭੁੱਲੋ, ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸਦੀ ਲੋੜ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ‘ਤੇ ਹੀ ਪਵੇਗੀ।
– ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਏਅਰਲਾਈਨ ਸੈਕਸ਼ਨ ਲੱਭੋ ਅਤੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਜਾਓ।
– ਆਪਣਾ ਚੈੱਕ-ਇਨ ਸਾਮਾਨ ਸਕੈਨ ਕਰਵਾਓ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਔਨਲਾਈਨ ਚੈਕਿੰਗ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਤਾਂ ਚੈੱਕ ਇਨ ਕਾਊਂਟਰ ‘ਤੇ ਜਾਓ ਅਤੇ ਆਪਣਾ ਬੋਰਡਿੰਗ ਪਾਸ ਇਕੱਠਾ ਕਰੋ।
– ਆਪਣੇ ਸਮਾਨ ਦਾ ਵਜ਼ਨ ਕਰਵਾਓ ਅਤੇ ਸਮਾਨ ਕਾਊਂਟਰ ਤੋਂ ਜਹਾਜ਼ ਵੱਲ ਵਧੋ
– ਅਗਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਮੈਟਲ ਡਿਟੈਕਟਰ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ਾਂ ਲਈ ਆਪਣੇ ਬੋਰਡਿੰਗ ਪਾਸ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਆਪਣਾ ਸਾਰਾ ਸਮਾਨ ਹੈਂਡ ਬੈਗ ਨਾਲ ਟਰੇ ਵਿੱਚ ਰੱਖੋ ਅਤੇ ਅੱਗੇ ਵਧੋ।
– ਹੁਣ ਆਪਣੀ ਫਲਾਈਟ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਘੋਸ਼ਣਾ ਨੂੰ ਸੁਣੋ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਫਲਾਈਟ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰਨ ਲਈ ਸੁਤੰਤਰ ਰਹੋ।