12/08/2023 8:47 AM

ਮਹਿੰਗੇ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ, ਹੁਣ ਮੁਫ਼ਤ ‘ਚ ਬਣੇਗਾ ਖਾਣਾ, ਸਰਕਾਰੀ ਕੰਪਨੀ ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਵੱਲੋਂ ਅਨੋਖਾ ਹੱਲ ਪੇਸ਼

ਆਮ ਲੋਕਾਂ ‘ਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਾ ਅਸਰ ਲਗਾਤਾਰ ਵੱਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਖਾਣ-ਪੀਣ ਦੀਆਂ ਵਸਤਾਂ ਸਮੇਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਵਸਤਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਵਧ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਤੇ LPG ਦੀਆਂ ਵਧਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋ ਤਾਂ ਸਰਕਾਰੀ ਕੰਪਨੀ ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਨੇ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਇੱਕ ਅਨੋਖਾ ਹੱਲ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਆਪਣਾ ਸੋਲਰ ਸਟੋਵ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਘਰ-ਘਰ ਪਹੁੰਚਾ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਗੈਸ ਦੀਆਂ ਵਧਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਦੇ ਤਣਾਅ ਤੋਂ ਵੀ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਦੀ ਚੁਣੌਤੀ ਤੋਂ ਮਿਲੀ ਪ੍ਰੇਰਣਾ
ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਨੇ ਇਸ ਸੂਰਜੀ ਊਰਜਾ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਸਟੋਵ ਦਾ ਨਾਂ ‘ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ’ (Surya Nutan) ਰੱਖਿਆ ਹੈ। ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਚੁਣੌਤੀ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਹੋ ਕੇ ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ 25 ਸਤੰਬਰ 2017 ਨੂੰ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸੰਬੋਧਨ ‘ਚ ਰਸੋਈ ਲਈ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਹੱਲ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੱਤੀ, ਜੋ ਵਰਤੋਂ ‘ਚ ਆਸਾਨ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਰਵਾਇਤੀ ਚੂਲ੍ਹਿਆਂ ਦੀ ਥਾਂ ਲੈ ਸਕੇ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਇਸ ਭਾਸ਼ਣ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਹੋ ਕੇ ਸੋਲਰ ਕੁੱਕ ਟਾਪ ‘ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ’ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਰਾਤ ਨੂੰ ਵੀ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ
ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ ਸੋਲਰ ਕੁੱਕ ਟਾਪ ਦੀਆਂ ਕਈ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਹਨ। ਇਸ ਨੂੰ ਇੱਕ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਪੱਕੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਇੱਕ ਰੀਚਾਰਜਯੋਗ ਅਤੇ ਇਨਡੋਰ ਸੋਲਰ ਕੁਕਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਦੇ ਆਰ ਐਂਡ ਡੀ ਸੈਂਟਰ ਫਰੀਦਾਬਾਦ ਵੱਲੋਂ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਤੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪੇਟੈਂਟ ਵੀ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ। ਇੱਕ ਯੂਨਿਟ ਸੂਰਜ ‘ਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਤੇ ਇਹ ਚਾਰਜ ਹੋਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਔਨਲਾਈਨ ਕੁਕਿੰਗ ਮੋਡ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਚਾਰਜ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਵੀ ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ‘ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ’ ਸੂਰਜੀ ਊਰਜਾ ਦੀ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਇੱਕ ਵਾਰ ਚਾਰਜ ਹੋਣ ‘ਤੇ 3 ਵਾਰ ਦਾ ਭੋਜਨ
ਇਹ ਸਟੋਵ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਮੋਡ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਚੁੱਲ੍ਹੇ ‘ਚ ਸੂਰਜੀ ਊਰਜਾ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਹੋਰ ਸਰੋਤਾਂ ਦੀ ਵੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ ਦਾ ਇਨਸੂਲੇਸ਼ਨ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਅਜਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਦੇ ਰੇਡੀਏਸ਼ਨ ਅਤੇ ਗਰਮੀ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ ਤਿੰਨ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮਾਡਲਾਂ ਵਿੱਚ ਉਪਲੱਬਧ ਹੈ। ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ ਦਾ ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਮਾਡਲ ਚਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਲਈ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਦਾ ਪੂਰਾ ਭੋਜਨ (ਨਾਸ਼ਤਾ + ਦੁਪਹਿਰ ਦਾ ਖਾਣਾ + ਰਾਤ ਦਾ ਖਾਣਾ) ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਹੁਣ ਸੋਲਰ ਸਟੋਵ ਦੀ ਕੀਮਤ ਇੰਨੀ ਜ਼ਿਆਦਾ

ਇਸ ਸਟੋਵ ਦੇ ਬੇਸ ਮਾਡਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਲਗਭਗ 12,000 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਟਾਪ ਮਾਡਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਲਗਭਗ 23,000 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ‘ਚ ਇਸ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਕਾਫੀ ਕਮੀ ਆਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਸੂਰਿਆ ਨੂਤਨ ਇੱਕ ਮਾਡਿਊਲਰ ਸਿਸਟਮ ਹੈ ਅਤੇ ਲੋੜ ਅਨੁਸਾਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਆਕਾਰਾਂ ‘ਚ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Author: Komal Kumari