03/01/2024 10:59 PM

ਇਹ ਰਸਕ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਣ ਸਕਦਾ ਰਿਸਕ

ਸਵੇਰੇ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਰਸਕ (ਰਸ) ਜਾਂ ਟੋਸਟ ਖਾਣਾ ਸਾਡੇ ਮਨਪਸੰਦ ਕੰਮਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਤਾਂ ਇਉਂ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਸਵੇਰਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਕੁਝ ਲੋਕ ਅਜਿਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਸਵੇਰ ਤੋਂ ਹੀ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਟੋਸਟ ਵੀ ਖਾਂਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਮੂੰਹ ਦਾ ਇਹ ਸਵਾਦ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਹੁਤ ਨੁਕਸਾਨਦਾਇਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਡਾਇਟੀਸ਼ੀਅਨ ਅਤੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਟੋਸਟ ਖਾਣ ਨਾਲ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵੱਧ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕੀ ਹਨ ਨੁਕਸਾਨ।

ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਟੋਸਟ ਖਾਣ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ

ਦਿਲ ਦੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ : ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਟੋਸਟ ਖਾਣਾ ਦਿਲ ਦੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਦਿਲ ਲਈ ਖਤਰਨਾਕ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਵੇਂ ਹਾਈ ਬੀਪੀ, ਜ਼ਿਆਦਾ ਭਾਰ ਹੋਣਾ, ਡਾਇਬੀਟੀਜ਼ ਕੋਲੈਸਟ੍ਰੋਲ ਆਦਿ।

ਪਾਚਨ : ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਟੋਸਟਾਂ ਵਿਚ ਜਾਂ ਤਾਂ ਆਟੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਆਟੇ ਵਿਚ ਸੂਜੀ ਮਿਲਾ ਕੇ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਹਜ਼ਮ ਕਰਨਾ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ, ਇਸ ਨਾਲ ਭਾਰ ਵਧਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪਾਚਨ ਕਿਰਿਆ ਵੀ ਖਰਾਬ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਆਂਦਰਾਂ ਦੇ ਅਲਸਰ: ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਨਿਯਮਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚਾਹ ਦੇ ਟੋਸਟ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀ ਅੰਤੜੀ ਵਿੱਚ ਅਲਸਰ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪੇਟ ਵਿਚ ਇਹ ਗੈਸ ਖਰਾਬ ਪਾਚਨ, ਬਦਹਜ਼ਮੀ, ਕਬਜ਼ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਸ਼ੂਗਰ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ: ਟੋਸਟ ਵਿੱਚ ਮਿਠਾਸ ਪਾਉਣ ਲਈ ਰਿਫਾਇੰਡ ਸ਼ੂਗਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਹੁਤ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਹੈ। ਇਹ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਨਾਲ ਸ਼ੂਗਰ ਵਰਗੀਆਂ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੱਧ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਮੋਟਾਪਾ: ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਟੋਸਟ ਖਾਣ ਨਾਲ ਵੀ ਮੋਟਾਪਾ ਵਧਦਾ ਹੈ। ਦੁੱਧ ਦੀ ਚਾਹ ਅਤੇ ਟੋਸਟ ਪੇਟ ਦੀ ਚਰਬੀ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਮੋਟਾਪੇ ਕਾਰਨ ਸ਼ੂਗਰ ਥਾਇਰਾਇਡ ਕੈਂਸਰ ਡਾਇਬਟੀਜ਼ ਚਮੜੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਦਾ ਸੇਵਨ ਘੱਟ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਮੋਟਾਪੇ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਕਮਜ਼ੋਰੀ: ਸਾਨੂੰ ਸਵੇਰ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੁਝ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਖਾ ਕੇ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਸਾਨੂੰ ਐਨਰਜੀ ਮਿਲ ਸਕੇ, ਰਸ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹਾ ਕੋਈ ਗੁਣ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਾਨੂੰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਪੋਸ਼ਣ ਮਿਲ ਸਕੇ, ਇਹ ਤਾਂ ਸਾਡੇ ਪੇਟ ਨੂੰ ਭਰਦਾ ਹੈ, ਇਸਨੂੰ ਖਾਣ ਨਾਲ ਸਾਨੂੰ ਕਿਸੇ ਕਿਸਮ ਦੀ ਊਰਜਾ ਮਹਿਸੂਸ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ।